6 મહિનામાં AIનો ઉપયોગ કરનારની સંખ્યા બમણી થઈ

છેલ્લા 6 મહિનામાં AIનો ઉપયોગ કરનારા લોકોની સંખ્યા લગભગ બમણી થઈ ગઈ છે. લગભગ 75 ટકા વૈશ્વિક નોલેજ વર્કર્સ કાર્યસ્થળે AIનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. માઈક્રોસોફ્ટ અને લિંક્ડઈનના ’2024 વર્ક ટ્રેન્ડ ઈન્ડેક્સ એન્યુઅલ રિપોર્ટ’માં આ દાવો કરવામાં આવ્યો છે.

સર્વેમાં 31 દેશોના 31 હજાર લોકોએ ભાગ લીધો હતો. સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ (AI) વિશ્ર્વભરમાં લોકોની કામ કરવાની, નેતૃત્વ કરવાની અને ભરતી કરવાની રીતને પ્રભાવિત કરે છે. 8 મેના રોજ બહાર પાડવામાં આવેલ સંશોધન અહેવાલ કર્મચારીઓ દ્વારા વ્યક્તિગત AI સાધનો પર વધતી જતી નિર્ભરતાને પ્રકાશિત કરે છે, જે કામની અત્યાધિક ગતી અને માત્ર સાથે સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે. રિપોર્ટ અનુસાર, 90 ટકા અઈં યુઝર્સે કહ્યું કે તેનાથી તેમને સમય બચાવવામાં મદદ મળી છે. 85 ટકા માને છે કે તેઓ તેમના મહત્વપૂર્ણ કાર્યો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં સક્ષમ છે.

►79 નેતાઓએ કહ્યું, AI અપનાવો આવશ્યક

નેતાઓ વ્યવસાય માટે AIના મહત્વને ઓળખે છે. કેટલાક માને છે કે તેમની સંસ્થાઓ પાસે AIનો અસરકારક રીતે લાભ લેવા માટે સ્પષ્ટ વ્યૂહરચનાનો અભાવ છે. AI એકીકરણની અનિવાર્યતા હોવા છતાં, રોકાણ પર તાત્કાલિક વળતર દર્શાવવાનું દબાણ પણ કેટલાક નેતાઓને ખચકાટ અનુભવે છે. 79% નેતાઓ સહમત છે કે સ્પર્ધાત્મક રહેવા માટે અઈં અપનાવવું મહત્વપૂર્ણ છે. અને 59 ટકા લોકો અઈંના ઉત્પાદકતા લાભોને માપવા અંગે ચિંતિત છે.

►લોકોને વધુ સારી તકો મળી રહી છે

AIઅને જોબ ડિસ્પ્લેસમેન્ટ અંગેની ચિંતાઓ હોવા છતાં, રિપોર્ટ એક ઝીણવટભર્યો પરિપ્રેક્ષ્ય આપે છે. જ્યારે 45 ટકા કામદારો ચિંતિત છે કે AI તેમની નોકરીઓ બદલી લેશે, લગભગ સમાન હિસ્સો (46 ટકા) તેમની નોકરી છોડવાનું વિચારી રહ્યા છે કારણ કે તેઓને વધુ સારી તકો મળે છે.

►નેતાઓ AI કૌશલ્યોના મહત્વને ઓળખી રહ્યા છે

એમ્પ્લોયરો અને કંપનીના નેતાઓ પણ અઈં કૌશલ્યોના મહત્વને વધુને વધુ ઓળખી રહ્યા છે. સર્વેક્ષણમાં સામેલ 66 ટકા લોકોએ કહ્યું કે તેઓ આ કૌશલ્યોનો અભાવ ધરાવતા કોઈને નોકરીએ રાખશે નહીં. વધુમાં, 71 ટકા એઆઈ કૌશલ્ય ધરાવતા અનુભવી ઉમેદવારોને નોકરીએ રાખવાનું પસંદ કરે છે. 77 ટકા માને છે કે AI પ્રારંભિક કારકિર્દીની પ્રતિભાને મોટી જવાબદારીઓ લેવા સક્ષમ બનાવશે.