ફેસબુક કે X પર ઉશ્કેરણીજનક પોસ્ટ લાઇક કરવી એ ગુનો નથી

અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટે તાજેતરમાં કહ્યું હતું કે માત્ર ફેસબુક અથવા ડ (અગાઉનું ટ્વિટર) પર અશ્ર્લીલ પોસ્ટને લાઈક કરવું એ ઈન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી એક્ટ (આઈટી એક્ટ)ની કલમ 67 હેઠળ ગુનો નહીં બને. જો કે, આવી પોસ્ટ શેર કરવી અથવા રીટ્વીટ કરવી એ ઇન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી (IT) એક્ટની કલમ 67 હેઠળ ટ્રાન્સમિશન સમાન છે, જેનાથી દંડના પરિણામો આવે છે, કોર્ટે ચુકાદો આપ્યો.

જસ્ટિસ અરુણકુમારસિંહ દેશવાલે વધુ સ્પષ્ટતા કરી હતી કે માત્ર અપમાનજનક પોસ્ટને લાઈક કરવાથી આવી સામગ્રીને પ્રકાશિત કરવા અથવા પ્રસારિત કરવા સમાન નથી.

પોસ્ટ અથવા સંદેશ જ્યારે પોસ્ટ કરવામાં આવે ત્યારે તેને પ્રકાશિત કરાયો છે. તેમ કહી શકાય, અને જ્યારે કોઈ પોસ્ટ અથવા સંદેશને શેર કરવામાં આવે અથવા રીટ્વીટ કરવામાં આવે ત્યારે તેને પ્રસારિત કરવામાં આવે તેમ કહી શકાય. પોસ્ટને લાઈક કરવું એ પોસ્ટને પ્રકાશિત અથવા ટ્રાન્સમિટ કરવા સમાન નથી તેથી માત્ર પોસ્ટને લાઇક કરવાથી આઇટી એક્ટની કલમ 67 આકર્ષિત થશે નહીં, આદેશમાં જણાવ્યું હતું.

કોર્ટ એક કેસને રદ કરવાની અરજી પર સુનાવણી કરી રહી હતી જેમાં એક વ્યક્તિ (અરજીકર્તા) પર સોશિયલ મીડિયા પર ઉશ્કેરણીજનક સંદેશા પોસ્ટ કરવાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

કોર્ટે જણાવ્યું હતું કે માત્ર આવી પોસ્ટને લાઈક કરવી એ પોસ્ટને પ્રકાશિત કરવા અથવા ટ્રાન્સમિટ કરવા સમાન નથી અને આ રીતે IT એક્ટની કલમ 67 અથવા અન્ય કોઈ ફોજદારી ગુનાને આકર્ષિત કરશે નહીં.

Click Here to Follow SKY TOUCH Instagram.