બિસલેરી, કોક-પેપ્સી અને પંતજલિને 70 કરોડ જેટલો દંડ, પ્લાસ્ટિક નિકાલના નિયમોનું પાલન ન કરવા બદલ સપાટો

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.11-02-2021

કેન્દ્રીય પ્રદૂષણ નિયંત્રણ બોર્ડે (central Pollution Control Board) પ્લાસ્ટિક વેસ્ટ મેનેજમેન્ટના નિયમોનું પાલન ન કરવા બદલ પીણા ઉત્પાદકો હિન્દુસ્તાન કોકા-કોલા બેવરેજીસ (Coke cola), પેપ્સિકો ઇન્ડિયા (Pepsi co India) અને બિસ્લેરીને (Bisleri) નોટિસ ફટકારી છે. દરેક કંપનીને મોકલવામાં આવેલી નોટિસમાં તેમના દ્વારા પેદા થતા કચરાના સંગ્રહ માટેની વિસ્તૃત ઉત્પાદક જવાબદારી ની આવશ્યકતાઓનું પાલન ન કરવા બદલ દંડ શામેલ છે. સીપીસીબીએ હિન્દુસ્તાન કોકા-કોલા બેવરેજીસને 50.66 કરોડ, બિસ્લેરીને 10.75 કરોડ અને પેપ્સીકો ભારતને 8.7 કરોડનો દંડ ફટકાર્યો છે. કંપનીઓનેસ 3 Februaryએ નોટિસ ફટકારવામાં આવી હતી અને કંપનીઓને નોટિસનો જવાબ આપવા માટે 15 દિવસનો સમય આપવામાં આવ્યો છે.

ઇપીઆર એ એક નીતિપૂર્ણ અભિગમ છે જ્યાં કંપની દ્વારા રિસાયક્લિંગ અને કંપની દ્વારા ઉત્પ્ન થતા કચરાના કલેક્શન અને તેના રિસાયકલિંગ માટેની ચોક્સ વ્યવસ્થા ગોઠવવાની રહે છે. કંપનીના ઈપીઆરની જવાબદારી વેસ્ટમેન્જમેન્ટની હોય છે. તેમને ત્રિમાસિક પ્રગતિ અહેવાલ (ઓપીઆર) પણ સબમિટ કરવો જરૂરી છે જે અર્બન લોકલ બોડી (યુએલબી) અથવા સંબંધિત રાજ્ય પ્રદૂષણ નિયંત્રણ બોર્ડને સોંપવામાં આવતો હોય છે.

બિસ્લેરીનો પ્લાસ્ટિકનો કચરો લગભગ 21 હજાર 500 ટન રહ્યો છે. એની પર 5 હજાર રૂપિયા પ્રતિ ટનના હિસાબથી દંડ ફટકારવામાં આવ્યો છે. પેપ્સીની પાસે 11194 ટન પ્લાસ્ટિકનો કચરો રહ્યો છે. કોકા કોલાની પાસે 4417 ટન પ્લાસ્ટિકનો કચરો હતો. આ કચરો જાન્યુઆરીથી સપ્ટેમ્બર 2020 દરમિયાનનો હતો. EPRનું લક્ષ્ય 1 લાખ 5 હજાર 744 ટન કચરાનું હતું.

સૌથી વધુ દંડ વસૂલવામાં આવેલા હિન્દુસ્તાન કોકા-કોલા બેવરેજીસ (એચસીસીબી) ના કિસ્સામાં, સીપીસીબીએ નોંધ્યું હતું કે કંપનીનો ઇપીઆર એક્શન પ્લાન, તેનો પ્લાસ્ટિક કચરાના ઉત્પાદનનો લક્ષ્યાંક વાર્ષિક 1 લાખ ટનથી વધુનો છે. જો કે, કંપનીએ ફક્ત 23,442 ટન પ્લાસ્ટિક કચરો એકત્રિત કરી તેનો નિકાલ ઓગસ્ટ 2019 થી સપ્ટેમ્બર 2020 દરમિયાન કર્યો હતો.

નોટિસનો જવાબ આપતા એચસીસીબીના પ્રવક્તાએ કહ્યું, “અમે સેન્ટ્રલ પ્રદૂષણ નિયંત્રણ બોર્ડ દ્વારા જારી કરવામાં આવેલી નોટિસની પ્રાપ્તિમાં છે. કોકા-કોલા કંપની (ટીસીસીસી) ની વૈશ્વિક કામગીરીના ભાગ રૂપે અમે નિયમનકારી માળખાના સંપૂર્ણ પાલનમાં અને જમીનના કાયદાની મર્યાદામાં, પત્ર અને ભાવના બંને રીતે કાર્ય કરીએ છીએ. અમે હાલમાં ઓર્ડરનો અભ્યાસ કરી રહ્યા છીએ અને નિર્ધારિત સમયમર્યાદામાં, આ મુદ્દાને હલ કરવા સંબંધિત અધિકારીઓ સાથે મળીને કામ કરીશું. “

બીજી બાજુ, બિસ્લેરી દ્વારા પેદા થતાં પ્લાસ્ટિકના કચરાનો સંગ્રહ દર્શાવતા જરૂરી દસ્તાવેજો રજૂ ન કરવા બદલ દંડ ફટકારવામાં આવ્યો છે. “બિસ્લેરી ઇન્ટરનેશનલ પ્રા. લિમિટેડે સબમિટ કરેલા ઇપીઆર એક્શન પ્લાન મુજબ 21500 ટન પ્લાસ્ટિક કચરો એકત્રિત કરવા માટે એસપીસીબી અથવા યુએલબી પાસેથી સમર્થિત દસ્તાવેજો રજૂ કર્યા નથી, એમ સીપીસીબીની સૂચનામાં જણાવાયું છે.

આ ત્રણેય કંપનીઓ દ્વારા રજૂ કરાયેલ પ્લાસ્ટિક કચરો પ્રત્યેક પ્રત્યેક કંપનીને પર ટન રૂ. 5,000 હજારનો દંડ કરવામાં આવ્યો છે, જેના માટે ઇપીઆરની જવાબદારી કંપનીને આપેલા વિચારણાના સમયગાળા દરમિયાન પૂર્ણ થઈ નથી.

સીપીસીબીએ પતંજલિને નોટિસ પણ પાઠવી છે અને પ્લાસ્ટિક વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ રૂલ્સ, 2018 મુજબ સીપીસીબી પાસે પ્લાસ્ટિક વેસ્ટના ઉત્પાદક તરીકે નોંધણી ન કરવા બદલ 1 કરોડનો દંડ વસૂલ્યો છે. 2020ના ઓક્ટોબરમાં તેના એકમની કામગીરી બંધ કરવાની સૂચના પછી. જ્યારે કંપનીએ તેનું પાલન કરવા માટે સમય માંગ્યો હતો, ત્યારે સીપીસીબીએ નોંધ્યું હતું કે તેણે નિયમો હેઠળ નોંધણી માટે અરજી સબમિટ કરી નથી.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો