Sunday, July 14, 2024
HomeFeatureઅજિત ડોભાલ સતત ત્રીજી વખત બન્યા NSA, પીકે મિશ્રા વડાપ્રધાનના મુખ્ય સચિવ...

અજિત ડોભાલ સતત ત્રીજી વખત બન્યા NSA, પીકે મિશ્રા વડાપ્રધાનના મુખ્ય સચિવ યથાવત રહેશે

મોદી સરકાર 3.0માં અજીત ડોભાલ સતત ત્રીજી વખત NSA રહેશે. આ સાથે વડાપ્રધાનના મુખ્ય સચિવ પીકે મિશ્રા પણ આ પદ પર રહેશે. આ રીતે તેમનો કાર્યકાળ વડાપ્રધાન મોદીના કાર્યકાળ સાથે પૂર્ણ થશે. અજિત ડોભાલને NSA, પીકે મિશ્રાને વડા પ્રધાનના મુખ્ય સચિવ તરીકે, જ્યારે અમિત ખરે અને તરુણ કપૂરને વડા પ્રધાન કાર્યાલયમાં વડા પ્રધાનના સલાહકાર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા છે.

આ સંદર્ભમાં જારી કરાયેલા પત્રમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કેબિનેટની નિમણૂક સમિતિએ રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર તરીકે IPS (નિવૃત્ત) અજીત ડોભાલની નિમણૂકને મંજૂરી આપી છે, જે 10 જૂનથી લાગુ થશે. ડોભાલની નિમણૂક અંગે જાહેર કરાયેલા આ પત્રમાં વધુમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે તેમની નિમણૂક વડાપ્રધાનના કાર્યકાળ સાથે અથવા આગળના આદેશો સુધી, જે પણ વહેલું હોય તે સાથે સમાપ્ત થશે. તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન તેમને કેબિનેટ મંત્રીનો દરજ્જો આપવામાં આવશે. તેમની નિમણૂકના નિયમો અને શરતો અલગથી સૂચિત કરવામાં આવશે.

NSA પીએમના સૌથી ભરોસાપાત્ર અધિકારી છે

કાર્યકાળ દરમિયાન રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકારને કેબિનેટ મંત્રીનો દરજ્જો આપવામાં આવશે. તેમની નિમણૂકના નિયમો અને શરતો અલગથી સૂચિત કરવામાં આવશે. રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર એ બંધારણીય પદ છે. પીએમના સૌથી ભરોસાપાત્ર અધિકારી NSA છે. વ્યૂહાત્મક બાબતોની સાથે તેઓ આંતરિક સુરક્ષાના મામલામાં પણ વડાપ્રધાનને મદદ કરે છે. તે સલાહ આપે છે કે ક્યારે અને કયો નિર્ણય લેવો યોગ્ય છે.

અજીત ડોભાલ

અજીત ડોભાલનો ઈતિહાસ ઘણો રસપ્રદ રહ્યો છે. પોલીસ અધિકારી તરીકે તેમણે અનેક ઓપરેશન કર્યા છે. તેમણે કોંગ્રેસ સાથે પણ એટલું જ કામ કર્યું છે જેટલું તેમણે ભાજપની સરકારો સાથે કર્યું હતું. તેમણે મહત્તમ વિગત સાથે કામગીરી હાથ ધરી છે. સૌથી પહેલા મિઝો એકોર્ડનું નામ સામે આવે છે. જેમાં તેમણે મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. જ્યારે સિક્કિમને રાજ્યનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો ત્યારે પણ તેમણે મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. 1984ના રમખાણો વખતે તેઓ પાકિસ્તાનમાં હતા. તેઓ ત્યાં જાસૂસ તરીકે કામ કરતા હતા.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!