Sunday, July 14, 2024
HomeFeatureલોકસભા ચૂંટણીના પરિણામોમાં NDAને પૂર્ણ બહુમતનું અનુમાન, પરંતુ મોદી સરકાર 'N' ફેક્ટરના...

લોકસભા ચૂંટણીના પરિણામોમાં NDAને પૂર્ણ બહુમતનું અનુમાન, પરંતુ મોદી સરકાર ‘N’ ફેક્ટરના સહારે

Lok Sabha Election 2024 Latest News: BJPના નેતૃત્વમાં NDA 295 બેઠકો સાથે ત્રીજી વખત સરકાર બનાવવાનું વિચારી રહી છે, 2014 અને 2019ના ચૂંટણી પરિણામોથી વિપરીત આ વખતે ભાજપ બહુમત માટે જરૂરી જાદુઈ આંકડાથી ઓછો પડતો જણાય છે

લોકસભા ચૂંટણી બાદ હવે આજે સવારે 8 વાગ્યાથી મતગણતરી ચાલી રહી છે. BJPના નેતૃત્વમાં નેશનલ ડેમોક્રેટિક એલાયન્સ (NDA) 295 બેઠકો સાથે ત્રીજી વખત સરકાર બનાવવાનું વિચારી રહી છે. 2014 અને 2019ના ચૂંટણી પરિણામોથી વિપરીત આ વખતે ભાજપ બહુમત માટે જરૂરી જાદુઈ આંકડાથી ઓછો પડતો જણાય છે. N ફેક્ટરથી શરૂ થયેલી આ ચૂંટણીના પરિણામોએ પણ N ફેક્ટર આપ્યું છે.

ચૂંટણી N પરિબળ સાથે કઈ રીતે સંબંધિત હતી?

આ ચૂંટણી સાથે શરૂઆતથી જ એક N પરિબળ જોડાયેલું હતું. આઝાદી પછી પંડિત જવાહરલાલ નેહરુ સિવાય કોઈપણ વડા પ્રધાન સતત ત્રીજી વખત સરકાર બનાવવામાં સફળ થયા નથી. પીએમ મોદી પાસે આ ચૂંટણીઓમાં સતત ત્રીજી વખત સરકાર બનાવીને પંડિત નેહરુના રેકોર્ડની બરોબરી કરવાનો મોકો હતો.જ્યારે લોકસભા ચૂંટણીના પરિણામો આવવા લાગ્યા ત્યારે આ પરિણામોએ પણ N ફેક્ટર આપ્યું – નમો, નીતીશ અને નાયડુ. નમો એટલે કે નરેન્દ્ર મોદીના ચહેરા સાથે ચૂંટણી મેદાનમાં ઉતરેલી NDAને સરકાર બનાવવાનો જનાદેશ મળી રહ્યો હોય તેમ લાગી રહ્યું છે. તાજેતરના વલણોમાં NDAને 296 બેઠકો મળતી દેખાઈ રહી છે પરંતુ ભારતીય જનતા પાર્ટી (BJP) સતત ત્રીજી વખત બહુમતી સાથે મોદી સરકાર બનાવવાની તક ગુમાવી રહી છે.

હવે નેહરુને એક N સાથે સરખાવીને સતત ત્રીજી વખત સરકાર બનાવવા માટે PM મોદીએ અન્ય બે N-નીતિશ કુમાર અને ચંદ્રબાબુ નાયડુના પક્ષોના વલણ પર આધાર રાખવો પડશે. નીતિશ અને નાયડુના વલણના આધારે સરકારે નિર્ણય લેવો પડશે. નીતિશની આગેવાની હેઠળના જનતા દળ (યુનાઇટેડ)ને 14 બેઠકો અને નાયડુની તેલુગુ દેશમ પાર્ટી (TDP)ને 16 બેઠકો મળતી જોવા મળી રહી છે. આ બંને પક્ષો NDAમાં પણ છે. હવે જો NDAને મળેલી 295માંથી આ બંને પક્ષોને મળી રહેલી 30 બેઠકો બાદ કરીએ તો સત્તાધારી ગઠબંધનની સંખ્યા 265 બેઠકો પર આવે છે, જે બહુમતી માટે જરૂરી 272ના જાદુઈ આંકડા કરતાં સાત ઓછી છે. નરેન્દ્ર મોદીનો ત્રીજો દાવ નીતીશ કુમાર અને નાયડુના વલણ પર નિર્ભર રહેશે. સ્થિતિની તાકીદને સમજીને સત્તાધારી NDAની સાથે વિપક્ષી INDIA ગઠબંધન પણ સક્રિય મોડમાં છે.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પોતે TDP વડા ચંદ્રબાબુ નાયડુ સાથે વાત કરી છે. બિહાર BJP અધ્યક્ષ અને પોતાની સરકારમાં ડેપ્યુટી CM સમ્રાટ ચૌધરી બિહારના CM નીતિશ કુમારને મળવા CM હાઉસ પહોંચ્યા હતા. જો કે એવા અહેવાલો છે કે, સમ્રાટ ચૌધરી નીતિશ કુમારને મળી શક્યા નથી. નીતિશે એક દિવસ પહેલા જ દિલ્હીમાં PM મોદી સાથે મુલાકાત કરી હતી.હવે નીતીશ સમ્રાટ ચૌધરીને મળી શક્યા ન હોવાથી અટકળોનું બજાર ગરમ થઈ ગયું છે. અટકળો વચ્ચે RJDએ દાવો કર્યો છે કે, નીતિશ કુમારે કહ્યું છે કે તેઓ બદલાની રાજનીતિના પક્ષમાં નથી અને તેઓ કોઈપણ મોટો નિર્ણય લઈ શકે છે. જોકે JDU ના મહાસચિવ અને પ્રવક્તા કેસી ત્યાગીએ કહ્યું છે કે, અમે NDAમાં છીએ અને NDAમાં જ રહીશું.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!