Sunday, July 14, 2024
HomeFeatureએવું શું થયું કે UPમાં ભાજપનો ખેલ સાવ ઊંધો પડી ગયો, જાણો...

એવું શું થયું કે UPમાં ભાજપનો ખેલ સાવ ઊંધો પડી ગયો, જાણો 5 મુખ્ય કારણ

જે બીજેપી યુપીમાં સતત 90 ટકા સીટો જીતતી દેખાઈ રહી હતી, ત્યાં શું થયું કે સ્થિતિ એટલી ખરાબ થઈ ગઈ. યુપીમાં ભાજપની હારના આ 5 કારણો છે.

લોકસભા ચૂંટણીના પરિણામો દર્શાવે છે કે એનડીએને સૌથી વધુ નુકસાન યુપીમાં થયું છે. સીટો વધારવાની વાત તો છોડો, તે પોતાની સીટ પણ બચાવી શકી નથી. સપા-કોંગ્રેસ ગઠબંધનએ તેમને સખત લડાઈ આપી અને એક રીતે તેમને હારના આરે લાવ્યા. ચાલો જાણીએ એ 5 કારણો જેના કારણે યુપીમાં ભાજપની રમત બગડી.

1.ઉમેદવારની પસંદગી

ચૂંટણીની શરૂઆત થતાં જ ભાજપે ઉમેદવારોની પસંદગીમાં ઘણી ભૂલો કરી હોય તેવું લાગી રહ્યું હતું. સ્થાનિક લોકોના ગુસ્સાને અવગણીને એવા લોકોને ટિકિટ આપવામાં આવી હતી જે કદાચ મતદારોને પસંદ ન હોય. તેથી, ઘણા મતદારો કે જેઓ ભાજપને મત આપતા હતા તેઓ તેમના ઘર છોડવાનું યોગ્ય માનતા ન હતા. કાર્યકરોને પણ ખોટા ઉમેદવારની પસંદગી ગમતી ન હતી અને તેઓએ તેમની ઈચ્છા મુજબનું કામ કર્યું ન હતું. પરિણામે ભાજપને મળેલા મતોની ટકાવારીમાં ભારે ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. 2019માં ભાજપને લગભગ 50 ટકા વોટ મળ્યા હતા. આ વખતે તેને 42 ટકા વોટ મળતા જણાય છે. એટલે કે મતદાનની ટકાવારીમાં લગભગ 8 ટકાનો ઘટાડો થયો છે.

2. સામાજિક સમીકરણોને ધ્યાનમાં રાખીને SPએ ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા

એસપી પર હંમેશા માત્ર એક જ સમુદાય અથવા જાતિના લોકોને પ્રાધાન્ય આપવાનો આરોપ લગાવવામાં આવ્યો છે. પરંતુ આ વખતે અખિલેશ યાદવે ખૂબ જ સાવધ રહીને જ્ઞાતિના સમીકરણોને ધ્યાનમાં રાખીને ઉમેદવારો ઉતાર્યા હતા. આ જ કારણ છે કે તેમના ઉમેદવારો મેદાનમાં ભાજપને ટક્કર આપતા જોવા મળ્યા હતા. મેરઠ, ઘોસી, મિર્ઝાપુર જેવી બેઠકો તેના ઉદાહરણ છે. જ્યાં અખિલેશે ચાલાકીથી NDAના ઉમેદવારોને ફસાવ્યા.

3. બંધારણ બદલવાને લઈને ઘણી ચર્ચા થઈ

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ 400 પાર કરવાનો નારો આપતા જ ​​ભાજપના કેટલાક નેતાઓએ દાવો કરવાનું શરૂ કર્યું કે 400ને પાર કરવાની જરૂર છે કારણ કે બંધારણ બદલવું પડશે. કોંગ્રેસ અને સપાએ તેને અનામત સાથે જોડી દીધું. દાવો કર્યો કે ભાજપને એટલી બધી બેઠકો જોઈએ છે જેથી તે બંધારણ બદલી શકે અને અનામતનો અંત લાવી શકે. આ સમાચાર દલિતો અને ઓબીસીમાં ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાઈ ગયા અને પરિણામ મતોના રૂપમાં આવ્યું. ઘણી જગ્યાએ દલિતો સપા-કોંગ્રેસ ગઠબંધન તરફ આગળ વધતા જોવા મળે છે.

4. નોકરી અને પેપર લીક

ભાજપ સરકાર પર સતત આરોપો લગાવવામાં આવી રહ્યા છે કે તેઓ નોકરીઓ આપી શકી નથી. પેપર લીક થાય છે. આ માટે કોઈ નક્કર વ્યવસ્થા કરવામાં આવતી નથી. ઘણા યુવાનો વર્ષોથી સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓની તૈયારી કરી રહ્યા છે, પરંતુ હવે તેમની ઉંમર વધી રહી છે. તેઓ પરીક્ષા આપી શકતા નથી. યુવાનોમાં આ એક મોટો મુદ્દો હતો. આ કારણોસર ગ્રાઉન્ડ પર મોટી સંખ્યામાં યુવાનો ભાજપથી ભારે નારાજ જણાતા હતા. જેની અસર મતોમાં પણ જોવા મળી રહી છે.

5. માયાવતીના ઉમેદવારે રમત બગાડી

માયાવતીએ એવા ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા જેમણે સપા-કોંગ્રેસ ગઠબંધન માટે ફાયદાકારક કામ કર્યું. જેના કારણે ભાજપને ઘણું નુકસાન થયું છે. જેના કારણે દલિત મતોમાં પણ ભારે વિભાજન થયું હતું. ખાસ કરીને પશ્ચિમ યુપીમાં બસપાના ઉમેદવારોએ ભાજપને ઘણું નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું. આ કારણથી મેરઠ, મુઝફ્ફર નગર, ચંદૌલી, ખેરી અને ઘોસી લોકસભા બેઠકો પર મુકાબલો રસપ્રદ બન્યો હતો.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!