શાળા-કોલેજો સહિત અન્ય શૈક્ષણિક સંસ્થાઓને ફરીથી ખોલવાની તૈયારી ; શિક્ષણ મંત્રાલયે રાજ્યો સાથે ચર્ચા શરૂ કરી

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.27-01-2022

સંક્રમણની ગતિ અટકતાની સાથે જ કોરોનાના ડરથી બંધ કરાયેલી દેશભરની શાળાઓ, કોલેજો અને અન્ય શૈક્ષણિક સંસ્થાઓને ફરીથી ખોલવાની તૈયારીઓ શરૂ થઈ ગઈ છે. જો કે, તેને ક્યારે ખોલવામાં આવશે, તે રાજ્યોએ નક્કી કરવાનું છે. પરંતુ આ પહેલા વિદ્યાર્થીઓની સુરક્ષાને લઈને કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા કેટલીક મહત્વપૂર્ણ ગાઈડલાઈન આપવામાં આવી શકે છે. હાલ તેની તૈયારી શરૂ થઈ ગઈ છે. તમિલનાડુ સરકારે 1 ફેબ્રુઆરીથી ધોરણ 1 થી 12 ના વિદ્યાર્થીઓ માટે વર્ગો ફરીથી ખોલવાની જાહેરાત કરી છે.

કેન્દ્રે બાળકોના રસીકરણ અંગે માહિતી માંગી હતી

તમામ રાજ્યોમાંથી 15 વર્ષથી વધુ વયના વિદ્યાર્થીઓના રસીકરણ અંગેની માહિતી મંગાવવામાં આવી છે. કોઈપણ રીતે, કોરોના સંક્રમણની ગતિ ધીમી થવા સાથે, જે રીતે તમામ રાજ્યોમાં બજારો અને દુકાનો ખુલી છે, શાળાઓ અને અન્ય શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ પણ ખોલવાનું ભારે દબાણ છે. ખાસ કરીને જે બાળકો 10મા અને 12મા ધોરણમાં છે, તેમના વાલીઓ દ્વારા શાળાઓ ખોલવાની સતત માંગ કરવામાં આવી રહી છે. જો કે, આ પછી પણ મોટાભાગના રાજ્યો શાળાઓ ખોલવામાં ખચકાય છે.

ધોરણ X અને XII ના વિદ્યાર્થીઓને પહેલા શાળાઓમાં બોલાવી શકાય છે

શિક્ષણ મંત્રાલય સાથે સંકળાયેલા સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર ઘણા રાજ્યોએ પણ આ અંગે સંપર્ક કર્યો છે. આ સાથે, કોરોનાના અગાઉના મોજાઓની તર્જ પર, આ વખતે કોચિંગ વગેરે જેવી અન્ય શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ સહિત શાળાઓ ખોલવા અંગે માર્ગદર્શિકા બહાર પાડવાની માંગ કરવામાં આવી

છે. તે પછી જ મંત્રાલયે આ દિશામાં કામ શરૂ કર્યું છે. અત્યારે જે સંકેતો મળી રહ્યા છે તેમાં ધોરણ IX થી XII ના બાળકોને જ શાળામાં બોલાવવામાં આવશે. બાકીના બાળકોનો નિર્ણય આગામી કેટલાક મહિનાઓ અને પરિસ્થિતિ પછી લેવામાં આવશે. તે જ સમયે, કોચિંગ સંસ્થાઓને પણ મર્યાદિત સંખ્યામાં ખોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે.

કેન્દ્ર સરકાર આ અંગે જરૂરી માર્ગદર્શિકા જારી કરી શકે છે.

શિક્ષણ મંત્રાલયના વરિષ્ઠ અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી દિવસોમાં કોઈપણ રીતે બોર્ડ સહિત JEE Main અને NEET જેવી પરીક્ષાઓ છે. જેના માટે શાળાઓ ખોલવી પડશે. આ પહેલા ધોરણ X અને XII ની પ્રેક્ટિકલ પરીક્ષાઓ પણ લેવામાં આવશે. જેમાં વિદ્યાર્થીઓને બોલાવવા જરૂરી રહેશે. દરમિયાન, આરોગ્ય મંત્રાલય સાથે સંકળાયેલા નિષ્ણાતોએ પણ સલાહ આપી છે કે શાળાઓ અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ ખોલવામાં કોઈ જોખમ નથી. નિષ્ણાતોના મતે, કોરોના સંક્રમિતોમાં શાળા વય જૂથના લોકોની સંખ્યા ઘણી ઓછી છે. નોંધનીય છે કે, કોરોના સંક્રમણના ડરથી શાળા-કોલેજો બંધ હોવાને કારણે બાળકોનું શિક્ષણ ઓનલાઈન કરવામાં આવી રહ્યું છે, પરંતુ તેઓ વર્ગખંડ જેવા શિક્ષણથી વંચિત છે. મોટાભાગના બાળકો આ ઓનલાઈન શિક્ષણમાં સારો દેખાવ કરી શકતા નથી.