સરકારી કર્મચારીઓ માટે ખુશીનાં સમાચાર, પગાર અને કામનાં કલાકો અંગેના આ નિયમો બદલાશે

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.05-12-2021

નવા સેલરી વેજ કોડને લઈને દેશમાં જબરદસ્ત ચર્ચાઓ ચાલી રહી છે. અગાઉ તે ઓક્ટોબર 2021માં લાગુ થવાનું હતું. પરંતુ રાજ્ય સરકારોની અટકળોને કારણે તેનો અમલ થયો ન હતો. હવે આ નિયમ આગામી વર્ષ એટલે કે 2022માં લાગુ થઈ શકે છે. આ સમયગાળા સુધીમાં તમામ રાજ્યો તેમના ડ્રાફ્ટ અને નિયમો પણ તૈયાર કરશે. આ અંતર્ગત કર્મચારીઓના પગાર, રજાઓ વગેરેમાં ફેરફાર થશે. ચાલો જાણીએ તેની વિગતો.

1. વર્ષની રજાઓ વધીને 300 થશે

કર્મચારીઓની Earned Leave 240 થી વધારીને 300 કરી શકાય છે. લેબર કોડના નિયમોમાં ફેરફાર અંગે શ્રમ મંત્રાલય, શ્રમ સંઘ અને ઉદ્યોગના પ્રતિનિધિઓ વચ્ચે ઘણી જોગવાઈઓ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. જેમાં કર્મચારીઓની ઉપાર્જિત રજા 240 થી વધારીને 300 કરવાની માંગ કરવામાં આવી હતી.

2. પગારનું માળખું બદલાશે

નવા વેતન કોડ હેઠળ, કર્મચારીઓના પગાર માળખામાં ફેરફાર થશે, તેમની ટેક હોમ સેલરીમાં ઘટાડો થઈ શકે છે. કારણ કે Wage Code Act અધિનિયમ, 2019 મુજબ, કર્મચારીનો મૂળ પગાર કંપની (CTC) ના ખર્ચના 50% કરતા ઓછો ન હોઈ શકે. હાલમાં ઘણી કંપનીઓ બેઝિક સેલરી ઘટાડે છે અને ઉપરથી વધુ ભથ્થાં આપે છે જેથી કંપની પરનો બોજ ઓછો થાય.

3. નવા વેતન કોડમાં શું ખાસ છે

નવા વેતન કોડમાં આવી ઘણી જોગવાઈઓ આપવામાં આવી છે, જેની અસર ઓફિસમાં કામ કરતા નોકરિયાત વર્ગ, મિલો અને ફેક્ટરીમાં કામ કરતા કામદારોને પણ થશે. કર્મચારીઓના પગારથી લઈને તેમની રજાઓ અને કામના કલાકો પણ બદલાશે. ચાલો જાણીએ નવા Wage Code ની કેટલીક જોગવાઈઓ, જેના અમલીકરણ પછી તમારું જીવન ઘણું બદલાઈ જશે.

4. કામના કલાકો વધશે અને વીકલી ઑફ પણ વધશે

પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, નવા વેતન કોડ હેઠળ કામના કલાકો વધીને 12 થઈ જશે. શ્રમ અને રોજગાર મંત્રાલયે કહ્યું કે પ્રસ્તાવિત શ્રમ સંહિતામાં કહેવામાં આવ્યું છે કે અઠવાડિયામાં 48 કલાક કામ કરવાનો નિયમ લાગુ થશે, હકીકતમાં કેટલાક યુનિયનોએ 12 કલાક કામ અને 3 દિવસની રજાના નિયમ પર સવાલ ઉઠાવ્યા હતા. આ અંગે પોતાની સ્પષ્ટતામાં સરકારે કહ્યું કે અઠવાડિયામાં 48 કલાક કામ કરવાનો નિયમ હશે, જો કોઈ વ્યક્તિ દિવસમાં 8 કલાક કામ કરે છે તો તેને અઠવાડિયામાં 6 દિવસ કામ કરવું પડશે અને એક દિવસની રજા મળશે.

જો કોઈ કંપની દિવસમાં 12 કલાક કામ કરે છે, તો તેણે બાકીના 3 દિવસ કર્મચારીને રજા આપવી પડશે. જો કામના કલાકો વધશે તો કામકાજના દિવસો પણ 6ને બદલે 5 કે 4 થશે. પરંતુ આ માટે કર્મચારી અને કંપની બંને વચ્ચે કરાર હોવો જરૂરી છે.