કોરોના દર્દીઓએ બિલ ભર્યું 375 કરોડનું અને વીમા કંપનીઓએ આપ્યા 11.65 કરોડ, વીમા કંપનીઓની અવળચંડાઈ

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.21-06-2021

કોરોનાની બીજી લહેરના (corona second wave) શિકાર બનેલા હજારો લોકો હવે કરોડો રૂપિયા માટે વીમા કંપનીઓના (Insurance companies) ચક્કર લગાવી રહ્યા છે. આ લોકોએ હોસ્પિટલોમાં (hospitals bill) લગભગ 375 કરોડનું બીલ ચૂકવ્યું હતું, પરંતુ કંપનીઓએ માત્ર 11.65 કરોડ જ ચૂકવ્યા છે. 363 કરોડની રકમ અટવાયેલી જ નથી, વીમા કંપનીઓ પણ પોતે ઇચ્છે છે કે આ રકમ ચૂકવવી ન પડે.

રિપોર્ટ અનુસાર વીમા કંપનીઓ માઈલ્ડ કન્ડિશનને આધાર બનાવીને ક્લેમને નકારી રહી છે. આવા અસંતુષ્ટ ગ્રાહકો હવે વીમા કંપનીઓ, વીમા લોકપાલ અને ગ્રાહક મંચના ફરિયાદ નિવારણ સેલનો સંપર્ક કરી રહ્યા છે. આ એ લોકો છે જેમના ક્લેમને સીટી સ્કોરના આધારે વીમા કંપનીઓએ નકારી કાઢવામાં આવ્યા હતા. કંપનીઓએ દલીલ કરી હતી કે આવા નીચા સીટી સ્કોર પર હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાની કોઈ જરૂર નથી. પોલિસીધારક ઘરે સ્વસ્થ થઈ શક્તિઓ હતો.

રાજ્યમાંથી પહોંચી 5 હજાર ફરિયાદો : મળતી માહિતી મુજબ રાજ્યભરમાંથી આરોગ્ય કવર સંબંધિત 5 હજાર ફરિયાદો વીમા કંપની સુધી પહોંચી છે. તેમાંથી 1100 ફરિયાદો ભોપાલની છે. વીમા લોકપાલના સૂત્રો કહે છે કે તેમની પાસે 35 ફરિયાદો આવી છે. આ ફરિયાદોમાં સીટીનો સ્કોર 5 કરતા ઓછો હોય તો ક્લેમને નકારી કાઢવામાં આવ્યા છે.

નિયમો અનુસાર, પોલિસીધારકોને વીમા કંપનીઓના ફરિયાદ નિવારણ સેલને ફરિયાદના સમાધાન માટે પ્રથમ 15 દિવસ આપવાના હોય છે. આ પછી જ વીમા લોકપાલ અને ગ્રાહક મંચ પાસે ફરિયાદ કરવામાં આવે છે.

આ રીતે ક્લેમની રકમ કાપવામાં અને ખર્ચમાં વધારો: પોલિસીધારકો અને વીમા નિષ્ણાંતોએ જણાવ્યું હતું કે, જેમનો સીટી સ્કોર મધ્યમ અથવા ગંભીર હતો, તેમના દાવાઓમાં પણ 70% ઘટાડો થયો હતો. ભોપાલ સહિત રાજ્યની ઘણી ખાનગી હોસ્પિટલોએ કોરોના પેકેજ બનાવ્યા હતા, પરંતુ સારવાર કરાવનારાઓને ખર્ચનું બ્રેકઅપ અપાયું ન હતું. આ આધારે વીમા કંપનીઓએ ક્લેમને નકારી કાઢ્યા હતા, જ્યારે ગ્રાહકો આ હોસ્પિટલોમાં પાછા ગયા, ત્યારે તેઓએ બ્રેકઅપ આપવાની ના પાડી.

જનરલ ઇન્શ્યોરન્સ કાઉન્સિલના સેક્રેટરી એમ.એન. શર્માએ જણાવ્યું હતું કે હળવી હાલતવાળા દર્દીઓને હોસ્પિટલો દ્વારા બળજબરીથી દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. હજારોના બીલ પણ બનાવ્યા હતા. વીમા કંપનીઓ ફક્ત મેરિટ પર કવર પૂરી પાડે છે. કોરોના પેકેજમાં સારવાર લેનારા નીતિધારકોને હોસ્પિટલોએ સારવારનું બ્રેકઅપ પણ આપ્યું ન હતું. તો તેઓ કેવી રીતે આવરી લેવામાં આવશે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો