ગુજરાતમાં પણ બનશે કૉવેક્સિન

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.21-05-2021

ભારત બાયોટેક વતી દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે તેના દ્વારા બનાવવામાં આવેલી કોરોના રસીનું ઉત્પાદન ખૂબ ઝડપથી વધી રહ્યું છે. ભારત બાયોટેક દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યાં સુધી કોવેક્સિનની વાત છે, કંપની તેના ગુજરાત પ્લાન્ટ સાથે એક વર્ષમાં રસીના 200 મિલિયન ડોઝ બનાવશે અને આ માટે અલગ અલગ જગ્યાઓ પર ખુબ તેજીથી કામ ચાલી રહ્યું છે. જેના માટે વધારાની લેબ્સની પણ ગોઠવણ કરવામાં આવી રહી છે.

મળતી માહિતી મુજબ, ગુજરાત અંકલેશ્વરમાં સ્થિત ભારત બાયોટેકની સંપૂર્ણ માલિકીની પેટાકંપની ચિરોન બેહરિંગ વેક્સીન્સએ ભારતની પ્રથમ સ્વદેશી કોરોના રસી કોવેક્સિનના

ઉત્પાદનમાં વેગ આપવાની જાહેરાત કરી છે. ભારત બાયોટેકે ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે દેશમાં રસીઓની વિશાળ અછત છે, જેને ધ્યાનમાં રાખીને કંપની જીએમપી (ગુડ મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રેક્ટિસ) ના નિયમો હેઠળ દર વર્ષે 200 મિલિયન ડોઝનું ઉત્પાદન કરવાની યોજના ધરાવે છે.

અંકલેશ્ર્વરમાં પેટા-પ્લાન્ટ: કંપનીના અંકલેશ્વર પ્લાન્ટમાં કોવેક્સિનનું ઉત્પાદન 2021 ના ચોથા ક્વાર્ટરથી શરૂ થશે. એટલે કે, ચિરોન બેહરીંગ પ્લાન્ટની સહાયથી, કંપની દર વર્ષે 200 કરોડ ડોઝ કોવેક્સિન બનાવવાની ક્ષમતામાં વધારો કરશે. ચિરોન બેરિંગ પ્લાન્ટ મુખ્યત્વે હડકવાની રસી

તૈયાર કરે છે. કંપનીએ જણાવ્યું હતું કે તેની ઉત્પાદન ક્ષમતા વધારવા માટે, તેણે તેના હૈદરાબાદ અને બેંગ્લોર કેમ્પસમાં ઘણી પ્રોડક્શન લાઇનો વિકસાવી છે. બેંગ્લોરમાં ભારત બાયોટેક કોલરના માલુર પ્લાન્ટમાં કોવેક્સિન તૈયાર કરી રહી છે.

ગુજરાતના અંકલેશ્વર સ્થિત ચિરોન બેહરીંગ વેક્સીન્સ પ્રા.લિ., ભારત બાયોટેકની 100 ટકા પેટાકંપની છે. ચિરોન કોર્પોરેશન યુએસએ વતી ચિરોન બેહરીંગ વેક્સિન્સની રચના કરવામાં આવી હતી. આ કંપની વિશ્વમાં ઉચ્ચ ગુણવત્તાવાળી હડકવા રસીના ઉત્પાદકોમાંની એક છે. ચિરોન બેહરિંગ વેક્સિન્સ પ્રા.લિ.ના સંપાદન સાથે, ભારત બાયોટેક રેબીઝ રસી ઉત્પાદક તરીકે વિશ્વના નેતા તરીકે ઉભરી આવી છે. વિશ્વભરમાં કોરોના રસીના લગભગ 5 અબજ ડોઝ આપવાની સાથે, ભારત બાયોટેકે ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એચ1એન1, રોટા વાયરસ, જાપાનીઝ એન્સેફાલીટીસ, હડકવા, ચિકન-ગુનિયા, ઝીકા, કોલેરા, ટિટાનસ અને ટાઇફોઇડ માટેની રસી પણ તૈયાર કરી છે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો