સાવધાન!! હવે સોશિયલ મિડિયા પર ઓક્સિજનનાં નામે ઠગાઈનાં ધંધા ચાલી રહ્યા છે

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.25-04-2021

આ સમયે કોરોના રોગચાળાને કારણે દેશમાં ચકચાર મચી છે. લોકો હોસ્પિટલોમાં તેમના પ્રિયજનો, ઇંજેક્શન અને પલંગ માટે ઓક્સિજન મેળવવા દરથી દર રખડતા હોય છે. પરિસ્થિતિ એટલી ખરાબ છે કે ઘણી જગ્યાએ સરકારો પણ કાંઈ કરી શકતા નથી. હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનની આવી અછત છે કે લોકો દર્દીઓ માટે જાતે જ સિલિન્ડર લઈ રહ્યા છે.

લોકો તેમના પ્રિયજનો માટે ઓક્સિજન, ઇન્જેક્શન અને આવશ્યક દવાઓની વ્યવસ્થા કરવા માટે સોશિયલ મીડિયા પર મદદ માટે કહી રહ્યા છે. આ સાથે, ઘણી સંસ્થાઓ અને ઘણા લોકો મુશ્કેલીમાં ફસાયેલા લોકોને મદદ કરવા આગળ આવી રહ્યા છે અને સોશિયલ મીડિયા પણ ખરેખર મદદરૂપ સાબિત થઈ રહ્યું છે. પરંતુ, કેટલાક લોકો એવા પણ છે કે જેઓ આ દુર્ઘટનામાં ઘેરાયેલા લોકો સાથે છેતરપિંડી અને ઠગાઈ કરવાનું બંધ કરતા નથી.

જો તમે પણ સોશિયલ મીડિયા દ્વારા તમારા પ્રિયજનો માટે તબીબી સંસાધનો શોધવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યાં છો, તો કાળજી લો, કારણ કે ખરાબ નિયતિવાળા લોકો આ દુર્ઘટનાને પોતાને માટે એક તક બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યાં છે. પત્રકાર પંકજ કુમારે ઓક્સિજન સિલિન્ડરો અને ઓક્સિજન તત્વ સાથે સંકળાયેલા છેતરપિંડીના  કેસની વહેંચણી કરી હતી.

ખરેખર, શ્રીરાજપાલ પાસે ફેસબુક પેજ છે જેનું નામ ઓક્સી એન્ડ ડિલિવરી છે. આ પૃષ્ઠ પર લખ્યું છે કે તે એક ઓક્સિજન કેન્દ્રિત એજન્સી છે અને તે આખા ભારતમાં ડિલિવરી આપે છે. તેમ જ તેમનો સંપર્ક નંબર અહીં શેર કરવામાં આવ્યો છે અને એવું પણ લખ્યું છે કે તે સરકારી એજન્સી છે. આ પાના પર, સ્ટોક પૂર્ણ થવા વિશે પણ માહિતી આપવામાં આવી છે.

પંકજ કુમારે કેટલાક સ્ક્રીનશોટ શેર કર્યા છે જેમાં તેમણે કહ્યું છે કે, જ્યારે ફેસબુક પેજવાળા આ વ્યક્તિનો ઓક્સિજન સિલિન્ડર માટે સંપર્ક કરવામાં આવ્યો છે, ત્યારે તેણે તમામ વિગતો લીધા પછી પૈસા ચૂકવવા અને પછી ફક્ત તે પહોંચાડવાની વાત કરી હતી.

વધુ જાણવા માટે, અમે આપેલા નંબર પર સંપર્ક કર્યો અને તેમને દિલ્હીમાં કોઈ જગ્યાએ ઓક્સિજન આપવા કહ્યું. આના પર, કોલમાં હાજર વ્યક્તિએ અમને એમ પણ કહ્યું કે તેઓ ભારતભરમાં ઓક્સિજન સપ્લાય કરે છે અને કહ્યું કે પૈસા પહેલા જમા કરાવવા પડશે પછી સિલિન્ડર તમારા સરનામાં પર પહોંચાડવામાં આવશે.

કોલ પરના વ્યક્તિએ એમ પણ કહ્યું કે અમારે એક લિંક પર નોંધણી કરવી પડશે. પરંતુ, શરૂઆતમાં, તેણે લિંક આપવાની ના પાડી અને સરકારી એજન્સીનું નામ આપવાની ના પાડી અને માત્ર પૈસા આપવાની વાત કરી. અમે એમ પણ કહ્યું હતું કે પૈસા જ ડિલિવરી પ્લેસ પર લઇ જઇએ, તે વ્યક્તિ તેના પર પણ સંમત ન હતો.

વળી, ફેસબુક પેજ પર નામ લખેલી કોઈ એજન્સીનો ઉલ્લેખ નથી, ન તો ફેસબુક પેજ પર કોઈ એડ્રેસનો ઉલ્લેખ છે. પેજ પણ થોડા સમય પહેલા બનાવવામાં આવ્યું છે. તે સ્પષ્ટ છે કે આ છેતરપિંડીની નવી રીત છે અને ઓક્સિજન આપવાની બાબત સંપૂર્ણપણે નકલી છે. આવી સ્થિતિમાં, સોશિયલ મીડિયા પર મહત્વપૂર્ણ વસ્તુઓની શોધ કરતી વખતે લોકોને સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. નહિંતર, લોકો આવી કેટલીક ગફલતનો શિકાર થઈ શકે છે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો