18 થી 45 વર્ષની વચ્ચેની વયના લોકો માટે વેક્સિનેશન માટે

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.25-04-2021

શનિવારે કેન્દ્ર સરકારે દેશમાં 1 મેથી 18 થી 45 વર્ષની વયના લોકો માટે કોરોના સામે વેક્સિકરણ શરૂ કરતા પહેલા રાજ્યોને વધુ ખાનગી કેન્દ્રોની નોંધણી કરવા અને સંબંધિત સ્થળોએ અસરકારક ભીડ સંચાલન સુનિશ્ચિત કરવા જણાવ્યું છે. તેમાં ભાર મૂક્યો હતો કે સંબંધિત વય જૂથોના લોકોનું રસીકરણ ‘ફક્ત ઓનલાઇન નોંધણી’ દ્વારા થવું જોઈએ.

કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણ અને સશક્તિકૃત ટેકનોલોજી અને ડેટા મેનેજમેન્ટ સશક્ત જૂથના અધ્યક્ષ આર.એસ. શર્મા રસીકરણની વ્યૂહરચનાના અસરકારક અમલીકરણ અંગે રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત કેન્દ્રોને માર્ગદર્શન આપવા માટે શનિવારે ઉચ્ચ સ્તરીય બેઠક યોજી હતી. દર્દીઓ માટે હાલની હોસ્પિટલ અને તબીબી સારવારના માળખાગત યોજનાઓની તેમની સમીક્ષા કરી હતી.

આરોગ્ય મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે 1 મેથી શરૂ થનારા ત્રીજા તબક્કાના રસીકરણની વ્યૂહરચના સંદર્ભે, રાજ્યોને સૂચવવામાં આવ્યું છે કે ખાનગી હોસ્પિટલો, ઔદ્યોગિક મથકોની હોસ્પિટલો, ઔદ્યોગિક સંગઠનો વગેરેની સહાયથી વધારાના ખાનગી કોવિડ-19 રસીકરણ કેન્દ્રો સ્થાપવામાં આવે.

મંત્રાલયે કહ્યું કે તેમને એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે તેઓ રસી પ્રાપ્ત કરાવતી હોસ્પિટલો, કોવિન પોર્ટલ પર સ્ટોર્સ, કિંમતની જાહેરાત અને યોગ્ય લાભાર્થીઓને રસીકરણ અંગે યોગ્ય સ્લોટ ઉપલબ્ધ કરાવવા જેવી બાબતો પર નજર રાખવા જણાવ્યું છે.

રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશને રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત કેન્દ્રોની રસીઓની સીધી ખરીદી અંગેના નિર્ણયોને પ્રાધાન્ય આપવા અને 18-45 વય જૂથ માટે ‘ફક્ત ઓનલાઇન નોંધણી’ ને પ્રાધાન્ય આપવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું.

તેઓને રસીકરણ કેન્દ્રોના કર્મચારીઓને રસીકરણ માટે તાલીમ આપવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું, ત્યારબાદ કોઈપણ પ્રતિકૂળ અસરો, COVIN નો ઉપયોગ, સંબંધિત માહિતી પ્રદાન અને અસરકારક ભીડના સંચાલન માટે કાયદો અને વ્યવસ્થાના અધિકારીઓ સાથે સંકલન કરવા જણાવ્યું છે.

આરોગ્ય મંત્રાલયે નિવેદનમાં કહ્યું છે કે, કોવિડ -19 સંબંધિત ફરજ પરના આશા અને અન્ય ફ્રન્ટલાઈન વર્કરને યોગ્ય અને નિયમિત મહેનતાણું પૂરું પાડવામાં આવવું જોઈએ. મંત્રાલયે રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં હોસ્પિટલ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના પ્રોત્સાહન માટે કેન્દ્ર તરફ લીધેલા વિવિધ પગલાઓનો ઉલ્લેખ કર્યો છે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો