સરકારે ડ્રોન માટે બહાર પડ્યા નવા નિયમો : હવે મન ફાવે તેમ નહિ ઉડાવી શકો ડ્રોન

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.15-03-2021

ડ્રોન(Drone) ઉડાડવું અત્યાર સુધી શોખ હશે,પરંતુ હવેથી નહીં. કેમ કે હવે તેને તમે આમ જ નહીં ઉડાડી શકો, ભારત સરકાર(Government of India)એ તેના માટે દિશા- નિર્દેશ(Instructions) જાહેર કર્યા છે અને આ નિયમો અનુસાર જો તમે ડ્રોન ઉડાડ્યું તો તમે કાર્યવાહી માટે પણ તૈયાર રહો. નવા નિયમો પ્રમાણે એવા ડ્રોન જેનો વજન 250 ગ્રામથી વધારે છે તેને માત્ર રિમોટ પાયલેટના દ્વારા જ ઉડાવી શકો છો તે પણ ડાયરેક્ટર જનરલ ઓફ સિવિલ એવીએશન(DGCA)ની મંજૂરી લીધા બાદ. ડ્રોનને લઈને ભારતમાં શુક્રવારે નિયમો લાગુ કરી દેવામાં આવ્યા છે.

નવા નિયમોને અંતિમરૂપ 10 મહિનામાં લેવામાં આવેલા મંતવ્યો બાદ અંતિમરૂપ આપવામાં આવ્યુ છે. જો કે હજુ પણ ડ્રોનનો ઉપયોગ સામાનની અવર જવર માટે ભારતમાં કરવામાં નહી આવે. માનવ રહિત વિમાન પ્રણાલી નિયમ 2021ની હેઠળ ડ્રોનના ઉપયોગને લઈને વ્યક્તિગત,વ્યવસાયની સાથે રિચર્સ, ટેસ્ટિંગ, પ્રોડક્શન અને તેના ઈમ્પોર્ટને લઈને દિશા નિર્દેશ જારી કરવામાં આવ્યા છે. નવા નિયમો પ્રમાણે એવા કોઈ પણ ડ્રોન જે નેનો કેટેગરીમાં આવે છે અને તેનુ વજન 250 છે અથવા ઓછુ છે તો પણ પરમિશન લેવી પડશે. જો કે નેનો ડ્રોનની મહત્તમ ગતિ 15 મીટર પ્રતિ સેકંડ ઉડાનના સમયે રે પછી તેનાથી વધુ ગતિ જેમા 100 મીટર પ્રતિ સેકન્ડ હશે જેને રિમોટ પાયલટથી ઉડાડવાનું હશે તેને અલગ કેટેગરીમાં રાખવામાં આવ્યા છે.

માઈક્રો ડ્રોન્સને ટેક ઓફ પહેલા પરમિશન લેવાની રહેશે. માઈક્રો ડ્રોન્સને સામાન્ય રૂપે 250 ગ્રામથી વધારે વજનવાળા કે બે કિલોથી ઓછા પ્રમાણે વર્ગિકૃત કરવામાં આવ્યા છે. આ સાથે જ ડ્રોનની ગેરકાયદે આયાત, ખરીદવું, વેચવુ, લીજ પર આપવું માનવ રહિત પ્રણાલી નિયમ 2021ની હેઠળ દંડનિય ગણાશે અને સાથે દંડ પણ ચુકવવો પડશે. આ સાથે જ જો કોઈ વ્યક્તિ ડ્રોન ઉડાવી રહ્યો છે અને તેમણે રિમોટ પાયલટનું લાઈસન્સ નથી લીધુ તો તે પણ અપરાધની શ્રેણીમાં આવશે.

નવા નિયમો પ્રમાણે ડ્રોનનો ઉપયોગ સામાનની ડિલિવરી માટે નથી કરી શકાતો, તેનો ઉપયોગ સર્વે માટે, ફોટોગ્રાફી માટે, સુરક્ષા અને વિભિન્ન જાણકારી મેળવવા માટે કરી શકાય છે. ડ્રોનને લઈને નવા નિયમો એવા સમયે બહાર પાડવામાં આવ્યા છે જ્યારે કોરોના વાઈરસ અને પેંડામિકએ તકનિકના ઉપયોગથી હ્યૂમન ઈંટરફેયરન્સ ઓછુ કરવાની દિશામાં કામ કરવા પ્રેરિત કર્યા છે. ડ્રોન ડેટા સંગ્રહ માટે ઓછો ખર્ચ, સુરક્ષિત અને ત્વરિત હવાઈ સર્વેક્ષણ પ્રદાન કરે છે અને વિજળી, ખનન, રિયલ્ટી અને તેલ અને ગેસના સંશોધન જેવા ઉદ્યોગો માટે ઉપયોગી છે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો