ઈલોન મસ્કની કંપની સ્પેશએક્સ ભારતમાં 5G ઈન્ટરનેટ સેવા શરુ કરવા ઈચ્છે છે : સરકારને કરી દરખાસ્ત

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.07-02-2021

એલન મસ્કના નામ વિશે ઘણા ખરાને ખ્યાલ છે તેની ગણતરી દુનિયાભરના મોટા ઉદ્યોગપતિઓમાં થાય છે. હવે એલન મસ્ક ભારતમાં ધંધો કરવા માગે છે. સ્ટારલિંક પ્રોજેક્ટના આધારે એલન મસ્કએ ભારત સરકાર પાસે તેને વ્યવસાય કરવા દેવાની પરવાનગી માંગી છે. હવે એ જોવું રહ્યું કે ભારત સરકાર શું નિર્ણય લે છે.

ભારતીય ટેલિકોમ રેગ્યુલેટરી ઓથોરિટી (ટ્રાઇ) એ ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં દેશમાં બ્રોડબેન્ડ કનેક્ટિવિટીને પ્રોત્સાહન આપવા માટે એક પરામર્શ પેપર બહાર પાડ્યું હતું. આ પછી સ્પેસએક્સે ભારતને વેપાર કરવા દેવાની પરવાનગી માંગી છે. સેટેલાઇટ ગવર્નમેન્ટ અફેર્સના સ્પેસએક્સ વાઇસ પ્રેસિડન્ટ પેટ્રિશિયા કૂપરે જણાવ્યું હતું કે સ્ટારલિંકનું હાઇ સ્પીડ સેટેલાઇટ નેટવર્ક બ્રોડબેંક કનેક્ટિવિટીથી ભારતના તમામ લોકોને જોડવાના લક્ષ્યમાં મદદ કરશે.

સ્પેસ એક્સ્પ્લોરેશન ટેક્નોલોજીસ કોર્પોરેશન સ્ટારલિંક ઇન્ટરનેટ સેવા માટે 1 હજારથી વધુ ઉપગ્રહો છોડી દીધા છે. સ્પેસએક્સના યુ.એસ., યુકે અને કેનેડામાં લાખો સબ્સ્ક્રાઇબર્સ છે. સ્પેસએક્સએ રોકાણકારોને જણાવ્યું છે કે સ્ટારલિંક ભારત અને ચીનમાં ઇન-ફ્લાઇટ ઇન્ટરનેટ, દરિયાઇ સેવાઓ, માંગ અને ગ્રામીણ વિસ્તારો પર નજર રાખી રહી છે. આ આખું બજાર એક ટ્રિલિયન ડોલરનું છે. ઘણા મહિનાઓથી સ્પેસએક્સ તેના ફાલ્કન 9 રોકેટ સાથે સ્ટારલિંક ઉપગ્રહોનું લોન્ચિંગ કરી રહ્યું છે. એક સમયે 60 ઉપગ્રહો મોકલવામાં આવી રહ્યા છે. 17 મી સ્ટારલિંક તાજેતરમાં 20 જાન્યુઆરીએ શરૂ કરવામાં આવી હતી. ઓર્બિટમાં કંપનીના 960 ઉપગ્રહો સક્રિય છે.

જો સ્પેસએક્સના સ્ટારલિંક પ્રોજેક્ટને ભારતમાં પ્રવેશ મળે છે, તો તેને રિલાયન્સ ગ્રુપ તરફથી સખત સ્પર્ધા મળશે. સ્પેસએક્સ મુકેશ અંબાણીની રિલાયન્સ જિયો સાથે સ્પર્ધા કરશે. બેન્ક ઓફ અમેરિકા ગ્લોબલ રિસર્ચના રિપોર્ટ અનુસાર, Jio 4G રોલઆઉટ ભારતના ઇન્ટરનેટ ક્ષેત્ર માટે ગેમ ચેન્જર સાબિત થયો છે. જિઓએ યુઝર્સને પોષણક્ષમ ભાવે ઇન્ટરનેટ પ્રદાન કર્યું છે, જેનાથી ડેટાના ઉપયોગમાં મોટો વધારો થયો છે. ભારતમાં હવે 65 મિલિયન ઇન્ટરનેટ વપરાશકારો છે જે દર મહિને સરેરાશ 12 જીબી ડેટાનો ઉપયોગ કરે છે. સસ્તા ભાવે ડેટા અને સેવાઓ પ્રદાન કરીને જિઓએ બજારને નવી ઉંચાઇ પર લઈ ગયું છે. આવી સ્થિતિમાં, સ્પેસએક્સનો રસ્તો સરળ લાગતો નથી.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો