ડેબિટ કાર્ડ અને ક્રેડિટ કાર્ડને સંભાળીને રાખજો, 1 તારીખથી નિયમ બદલાશે

(દિવ્યક્રાંતિ ન્યુઝ) તા.13-12-2020

નવા વર્ષની શરૂઆત સાથે, ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડ્સ debit and credit card સાથે ચુકવણીના નિયમોમાં મોટો ફેરફાર થવાનો છે. હવે તમે કોન્ટેકલેસ contact less payment ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડથી વધારેમાં વધારે 5 હજાર રૂપિયા સુધી કોઈપણ ચૂકવણી કરી શકો છો. આ સુવિધા 1 જાન્યુઆરી 2021 થી દેશભરમાં લાગુ થશે.

કોન્ટેકલેસ  contact less paymentડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડથી debit and credit card અત્યાર સુધીમાં ફક્ત મહત્તમ 2 હજાર રૂપિયાની ચુકવણી પિન વિના કરી શકાતી હતી. One Nation One Card યોજના હેઠળ સંપર્ક વિનાનું ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડ આપવામાં આવ્યા હતા. આ કાર્ડ્સની મદદથી, તમે સાર્વજનિક પરિવહનથી લઈને શોપિંગ મોલ્સ સુધીના પૈસા સરળતાથી ચૂકવી શકો છો.

સંપર્ક વિનાના ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડ શું હોય છે?

RuPay દ્વારા સંચાલિત આ કાર્ડનો નેશનલ કોમન મોબિલિટી કાર્ડ તરીકે થઈ શકે છે. આ કાર્ડ એક સ્માર્ટ કાર્ડ હોય છે. દિલ્હી મેટ્રોમાં આવુ જ કાર્ડ ચાલે છે. આ કાર્ડને તમે રિચાર્જ કરી મેટ્રોમાં મુસાફરી કરી શકો છો. હવે દેશની તમામ બેન્ક RuPayને નવા ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડ જારી કરશે જેમાં નેશનલ કોમન મોબિલિટી કાર્ડ સુવિધા હશે. તે અન્ય વોલેટની જેમ કાર્ય કરશે.

કોન્ટેકલેસ ટ્રાન્ઝેક્શન એટલે શું?

આ ટેકનોલોજીની મદદથી, કાર્ડ ધારકને ટ્રાન્ઝેક્શન માટે સ્વાઇપ કરવાની જરૂર નથી. પોઇન્ટ ઓફ સેલ (POS) મશીનથી કાર્ડમાં જોડાવા પર ચુકવણી થાય છે. સંપર્ક વિનાના ક્રેડિટ કાર્ડમાં બે તકનીકોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે – ‘નિયર ફીલ્ડ કમ્યુનિકેશન એટલે કે એનએફસી અને ‘રેડિયો ફ્રીક્વન્સી આઇડેન્ટીફિકેશન (RFID) જ્યારે આ ટેકનોલોજીથી સજ્જ કાર્ડ મશીન પર આવા કાર્ડ લાવવામાં આવે છે, ત્યારે ચુકવણી આપમેળે થઈ જાય છે.

આ કાર્ડ કેવી રીતે કાર્ય કરશે?

આ તમામ કાર્ડ્સ પર એક વિશેષ નિશાન બનાવવામાં આવ્યું છે. ચુકવણી મશીનોનો ઉપયોગ તેમના પર કરવામાં આવે છે. ત્યાં પણ એક વિશેષ નિશાની બનાવવામાં આવી છે. આ મશીન પર કાર્ડ લગભગ 4 સે.મી.ના અંતરે મૂકવું અથવા બતાવવું પડશે અને તમારા એકાઉન્ટમાંથી પૈસા કાપવામાં આવશે. કાર્ડને સ્વાઇપ કરવાની અથવા એન્ટર કરવાની જરૂર નથી.

પિન દાખલ કરવો પડશે.

વધુ ચુકવણી માટે પિન અને ઓટીપી આવશ્યક છે. 1 જાન્યુઆરી પછી 5 હજાર રૂપિયાથી વધુની ચુકવણી માટે ફક્ત પિન અથવા ઓટીપી લેવામાં આવશે. તેનો અર્થ એ કે જો તમારું કાર્ડ કોઈ બીજાના હાથમાં છે, તો તે એક સમયે ઓછામાં ઓછુ 5 હજારની ખરીદી કરી શકશે, જ્યાં સુધી તમને આની જાણ થાય ત્યાં સુધીમાં તમારા ખાતામાંથી વધુ પૈસા ખાલી થઇ શકે છે. આથી આ કાર્ડને સંભાળીને રાખવુ જરૂરી છે.

હવે ટેલિગ્રામ પર મેળવો મહત્વના સમાચાર, અમારી ટેલિગ્રામ ચેનલને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા ક્લિક કરો

ફેસબુક પેજ પર વહેલી ન્યુઝ અપડેટ કરવામાં આવે છે, ફેસબુક પેજ લાઈક કરી લેશો

GROUP LINK-05 DIVYAKRANTI NEWS B62

GROUP LINK-06 DIVYAKRANTI NEWS B63